Xu Hướng 5/2022 # Chưa Đăng Ký Kết Hôn Có Làm Giấy Khai Sinh Cho Con Được Không? # Top View

Xem 2,079

Bạn đang xem bài viết Chưa Đăng Ký Kết Hôn Có Làm Giấy Khai Sinh Cho Con Được Không? được cập nhật mới nhất ngày 16/05/2022 trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 2,079 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Chưa Đăng Ký Kết Hôn Có Được Làm Giấy Khai Sinh Có Tên Cha Không?
  • Cách Nhập Hộ Khẩu Làm Giấy Khai Sinh Cho Trẻ Mới Sinh Theo Đúng Quy Định Của Pháp Luật
  • Thủ Tục Làm Giấy Khai Sinh Qua Mạng Tại Hà Nội
  • Hướng Dẫn Làm Giấy Khai Sinh Trực Tuyến Qua Mạng
  • Thủ Tục Đăng Ký Khai Sinh Cho Con Theo Họ Mẹ
  • Làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn là thắc mắc của không ít ông bố bà mẹ nhất là những người đơn thân. Vậy trong trường hợp này việc làm giấy khai sinh cho bé có được không, các ông bố bà mẹ cần lưu ý những gì?

    Làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn được không?

    Nếu thắc mắc làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn có được không thì câu trả lời là được. Tuy nhiên theo quy định tại Điều 15, Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch thì việc làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn được tính là trường hợp chưa xác định được cha hoặc mẹ khi đăng ký khai sinh. Trong trường hợp này, khi đăng ký giấy khai sinh cho bé, phần ghi thông tin của cha hoặc mẹ trong giấy khai sinh để trống. Nếu chưa xác định được cha, khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con sẽ lấy theo họ, dân tộc, quốc tịch của người mẹ.

    Nếu muốn điền đầy đủ thông tin về cha mẹ trên giấy khai sinh của bé thì các cặp vợ chồng cần làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Luật Hộ tịch. Theo quy định này, UBND sẽ kết hợp giải quyết việc nhận con vẫn làm giấy khai sinh cùng lúc.

    Để làm thủ tục nhận con, các cặp vợ chồng cần nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận con, cả cha mẹ, con đều phải có mặt.

    Sau khi nộp giấy tờ đẩy đủ theo quy định tại khoản 1, công nhận việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ ghi vào Sổ hộ tịch và báo cáo lại Chủ tịch Ủy ban Nhân dân cấp xã. Nếu cần phải xác minh, thời hạn này kép dài thêm 5 ngày làm việc.

    Một số trường hợp đặc biệt

    Nếu muốn làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn, các cặp vợ chồng cũng cần chú ý một số trường hợp sau để xem mình thuộc trường hợp nào từ đó có thể xác định rõ quy trình thực hiện.

    Nếu nam nữ sống chung không đăng ký kết hôn:

    Muốn làm khai sinh cho con cần làm thủ tục nhận con có sự tham gia của cả bố, mẹ và con. Nhưng nếu người cha không liên hệ được với mẹ thì không cần có ý kiến của người mẹ trong tờ khai nhận cha mẹ, con. Nếu có giấy chứng minh và giấy tờ tùy thân của người mẹ thì phần khai về người mẹ được ghi theo các giấy tờ này. Nếu không có giấy chứng minh và giấy tờ tùy thân của mẹ thì ghi theo thông tin do người cha cung cấp, người cha chịu trách nhiệm về thông tin do mình cung cấp.

    Con sinh ra trước khi đăng ký kết hôn, được đăng ký khai sinh nhưng không có thông tin về người cha:

    Trong trường hợp này các cặp vợ chồng cần có văn bản thừa nhận con chung thì không cần đăng ký nhận cha mẹ, con. Muốn điền đầy đủ thông tin trong giấy khai sinh, các cặp vợ chồng cần làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin.

    Con sinh ra trước khi có đăng ký kết hôn, chưa được đăng ký:

    Trong trường hợp này, các cặp vợ chồng muốn làm giấy khai sinh cho con chỉ càn có văn bản thừa nhận con chung là có thể ghi ngay các thông tin vào giấy khai sinh mà không cần làm thủ tục nhận cha, mẹ, con.

    Làm giấy khai sinh không có đăng ký kết hôn có thể khiến nhiều cặp vợ chồng gặp khó khăn do chưa hiểu rõ về quy trình thực hiện. Do vậy, việc tìm hiểu rõ các quy định này giúp bạn tiến hành lấy giấy khai sinh cho con dễ dàng hơn.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thủ Tục Và Lệ Phí Làm Lại Giấy Khai Sinh Gốc?
  • Hướng Dẫn Thủ Tục Sửa Đổi, Cấp Lại Giấy Đăng Ký Khai Sinh ?
  • Hướng Dẫn Thủ Tục Cấp Giấy Khai Sinh Trực Tuyến
  • Thủ Tục Cấp Lại Bản Chính Giấy Khai Sinh
  • Hướng Dẫn Thủ Tục Làm Giấy Khai Sinh Cho Con
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Chưa Đăng Ký Kết Hôn Có Làm Giấy Khai Sinh Cho Con Được Không? trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Guest-posts
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100