Xu Hướng 12/2022 # Liệu Ủy Quyền Cho Người Khác Nộp Đơn Ly Hôn Có Được Không? / 2023 # Top 12 View | Ezlearning.edu.vn

Xu Hướng 12/2022 # Liệu Ủy Quyền Cho Người Khác Nộp Đơn Ly Hôn Có Được Không? / 2023 # Top 12 View

Bạn đang xem bài viết Liệu Ủy Quyền Cho Người Khác Nộp Đơn Ly Hôn Có Được Không? / 2023 được cập nhật mới nhất trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất.

Liệu ủy quyền cho người khác nộp đơn ly hôn có được không?

Tôi và chồng có hộ khẩu thường trú tại Nam Định. Tuy nhiên giờ tôi đang ở Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi muốn nhờ người khác nộp đơn ly hôn cho tôi có được không?

Tôi và chồng có hộ khẩu thường trú tại Nam Định. Tuy nhiên giờ tôi đang ở Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi muốn nhờ người khác nộp đơn ly hôn cho tôi có được không?

Theo Điều 51 Luật HN&GĐ 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Bộ luật tố tụng Dân sự quy định đương sự có thể ủy quyền cho một người khác đi nộp đơn.

Mặc dù, vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân mỗi cá nhân. Tuy nhiên, luật không cấm việc người khác đi nộp đơn ly hôn thay cho bạn. Do đó, bạn có thể ủy quyền cho người khác nộp đơn ly hôn cho bạn nếu có giấy ủy quyền.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN Đối tác pháp lý tin cậy

Có Được Ủy Quyền Nộp Đơn Ly Hôn Thuận Tình / 2023

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, ly hôn là chấm dứt quan hệ hôn nhân do tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng khi tình trạng gia đình trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được. Tòa án có thể căn cứ vào tình trạng của hôn nhân, mục đích của nó đã đến mức trầm trọng hay chưa để có thể ra phán quyết chấp nhân cho ly hôn hay là không, trừ trường hợp thuận tình.

Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự. Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở. Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự

Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì tòa án giải quyết việc ly hôn.

Vậy việc nộp đơn ly hôn có được ủy quyền không?

Theo Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Bộ luật tố tụng Dân sự quy định đương sự có thể ủy quyền cho một người khác đi nộp đơn.

Mặc dù, vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân mỗi cá nhân. Tuy nhiên, luật không cấm việc người khác đi nộp đơn ly hôn thay cho bạn. Do đó, bạn có thể ủy quyền cho người khác nộp đơn ly hôn cho bạn nếu có giấy ủy quyền.

Ủy Quyền Cho Người Khác Vay Thế Chấp Sổ Đỏ Được Không? / 2023

Hình thức vay thế chấp sổ đỏ là một trong những hình thức vay ngân hàng phổ biến hiện nay, được nhiều người lựa chọn bởi những lợi ích mà nó mang lại. Cũng từ hình thức này, nhiều người biết đến hình thức ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ. Tuy nhiên, nhiều người không rõ việc ủy quyền cho người khác vay thế chấp sổ đỏ có được không? Trong bài viết hôm nay, chúng tôi sẽ cùng bạn tháo gỡ vấn đề này.

Trong trường hợp tài sản vay thế chấp được sử dụng là tài sản thuộc quyền sở hữu của người có nhu cầu vay thì giấy tờ, thủ tục không quá phức tạp. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn muốn vay tiền ngân hàng nhưng cá nhân bản lại không có tài sản thế chấp thì sao?

Đối với trường hợp này, bạn cần được ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ thuộc quyền sở hữu của người khác.

Ủy quyền thế chấp sổ đỏ cho người khác vay thế chấp được không?

Rất nhiều người băn khoăn về vấn đề có thể ủy quyền thế chấp sổ đỏ cho người khác vay thế chấp không? Theo Luật Dân sự 2015 quy định, việc ủy quyền vay thế chấp nói chung và ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ nói riêng được pháp luật công nhận.

Điều này có nghĩa là sẽ có hai trường hợp đối với việc ủy quyền vay thế chấp. Theo đó, trường hợp thứ nhất, nếu bạn được chủ sở hữu tài sản ủy quyền cho bạn sử dụng tài sản đó để vay thế chấp ngân hàng thì bạn có thể làm thủ tục vay thế chấp ngân hàng.

Trường hợp thứ hai, bạn đồng ý ủy quyền cho người khác sử dụng tài sản mà bạn sở hữu để vay thế chấp ngân hàng thì người được ủy quyền có thể làm thủ tục vay thế chấp tại ngân hàng.

Như vậy, về cơ bản, chủ sở hữu tài sản hoàn toàn có thể ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ. Tuy nhiên, nhằm đảm bảo các vấn đề rủi ro khi cho vay thế chấp, trên thực tế, các ngân hàng thường muốn sự xuất hiện của chủ sở hữu tài sản. Với việc chủ sở hữu tài sản có mặt, những vấn đề rủi ro sau này như tranh chấp, lừa đảo… sẽ hạn chế được nhiều hơn.

Các thủ tục, giấy tờ ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ

Đối với việc ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ, bạn cần lưu chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ. Bạn cần có được có được giấy hoặc hợp đồng ủy quyền của chủ sở hữu theo đúng quy định của pháp luật. Giấy ủy quyền này cần phải được công chứng hợp pháp. Tại đây, sẽ có hai trường hợp bạn cần lưu ý:

Trường hợp 1: Chủ sở hữu của tài sản thế chấp chỉ là 1 cá nhân, bạn cần phải công chứng hợp đồng hoặc giấy ủy quyền đã được thực hiện bởi chủ sở hữu tài sản trước đó.

Để công chứng thuận lợi, nhanh gọn, bạn có thể mang giấy tờ ra văn phòng công chứng để làm dịch vụ. Khi có các giấy tờ này cùng thủ tục hợp pháp khác, bạn có thể gửi hồ sơ đề nghị vay lên ngân hàng. Sau khi được nhân viên tư vấn, bạn sẽ tiến hành chuẩn bị và nộp hồ sơ đề nghị vay thế chấp cho ngân hàng.

Trường hợp 2: Nếu chủ sở hữu tài sản thế chấp là đồng sở hữu (tức là từ 2 người trở lên), bạn cần nhận được sự đồng thuận của tất cả mọi người cũng như có được đầy đủ chữ ký trong hợp đồng ủy quyền. Tiếp đó, sau khi có được bản hợp đồng này, bạn cần phải công chứng, đồng thời nghe nhân viên tư vấn hướng dẫn về các thủ tục cho vay kiểu ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ.

Trường hợp 3: Đối với tài sản ủy quyền của nhóm đồng sở hữu nhưng có một trong những người nắm quyền sở hữu bị mất, bạn cần tìm người kế tài sản đảm bảo để xác nhận điều này.

Về việc chuẩn bị giấy tờ, thủ tục để phía ngân hàng có thể tiến hành lập hợp đồng ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ, bạn chuẩn bị những giấy tờ sau:

Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng sở hữu tài sản của người ủy quyền vay thế chấp sổ đỏ.

Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu hoặc căn cước công dân cùng với sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận tạm trú của người ủy quyền cũng như người được ủy quyền.

Giấy chứng nhận độc thân hoặc giấy đăng ký kết hôn (nếu đã kết hôn).

Giấy đề nghị vay vốn. Tùy thuộc vào từng ngân hàng mà mẫu giấy đề nghị vay vốn sẽ có sự khác biệt nhất định.

Hợp đồng lao động hoặc bảng lương 3 tháng gần nhất hoặc hợp đồng cho thuê nhà…

Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào muốn giải đáp, mời bạn vui lòng liên hệ với AZVAY của chúng tôi theo hotline 0972688622 để nhận được sự hỗ trợ nhiệt tình của các chuyên gia.

AZVAY là website chuyên tư vấn, hỗ trợ vay thế chấp, đáo hạn ngân hàng lãi suất thấp. Chúng tôi tự tin mang đến cho bạn giải pháp tài chính hiệu quả, đáp ứng kịp thời nguồn vốn dành cho mọi khách hàng, kể cả đối với những trường hợp hồ sơ khó như: Nợ xấu; Không chứng minh được thu nhập; Tuổi quá cao hoặc quá thấp; Tài sản đảm bảo là nhà trong hẻm nhỏ, ngõ nhỏ, gần mộ, khu quy hoạch; Tài sản thế chấp của bố mẹ, người thân…

Có Được Nộp Đơn Ly Hôn Hộ Không / 2023

Hỏi: Tôi và chồng kết hôn đến thời điểm hiện tại được 10 năm, hiện chồng tôi đang thường trú ở quê Quảng Ninh, còn tôi đi xuất khẩu lao động ở Đài Loan đã được 2 năm, nay vì một số lý do mà tôi muốn xin ly hôn chồng nên tôi đã viết đơn và đã ký tên nhưng lại không trực tiếp về Quảng Ninh để nộp đơn được. Tôi đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi là tôi có thể nhờ người thân, bạn bè nộp đơn xin ly hôn hộ hay không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về những người có quyền yêu cầu ly hôn đó là:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.“

căn cứ theo quy định tại Điều 190 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định 3 phương thức nộp đơn đến toà án là:

Điều 190. Gửi đơn khởi kiện đến Tòa án

“1. Người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:

a) Nộp trực tiếp tại Tòa án;

b) Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính.

c) Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có)”.

Đơn này do đương sự nộp trực tiếp tại Toà án hoặc gửi qua bưu điện và phải ghi vào sổ nhận đơn.“

Vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân mỗi người. Tuy nhiên, trong Luật hôn nhân gia đình cũng như trong Bộ luật Tố tụng dân sự không cấm người khác đi nộp đơn xin ly hôn thay cho chị nên chị có thể ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ ly hôn giúp chị. Nhưng việc để người khác đi nộp hồ sơ xin ly hôn thay cho chị thì chị cần phải được thể hiện bằng hợp đồng ủy quyền. Hợp đồng ủy quyền phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc phòng công chứng.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137

Cập nhật thông tin chi tiết về Liệu Ủy Quyền Cho Người Khác Nộp Đơn Ly Hôn Có Được Không? / 2023 trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!