Xu Hướng 7/2022 # Xuất Hàng Quà Biếu Tặng Cho Khách Hàng, Công Nhân Viên Có Phải Xuất Hóa Đơn? Chi Phí Quà Tặng Khách Hàng, Nhân Viên Có Được Tính Vào Chi Phí Được Trừ Khi Tính Thuế Tndn? # Top View

Xem 5,148

Bạn đang xem bài viết Xuất Hàng Quà Biếu Tặng Cho Khách Hàng, Công Nhân Viên Có Phải Xuất Hóa Đơn? Chi Phí Quà Tặng Khách Hàng, Nhân Viên Có Được Tính Vào Chi Phí Được Trừ Khi Tính Thuế Tndn? được cập nhật mới nhất ngày 03/07/2022 trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 5,148 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Hướng Dẫn Nộp Hồ Sơ Đăng Ký Sử Dụng Hóa Đơn Điện Tử Nhanh Chóng
  • Ý Nghĩa Tranh Đồng Tứ Quý Bình An Phần 1 ( Chim Trĩ Và Hoa Mẫu Đơn)
  • Tranh Tứ Quý Đắp Nổi Mẫu Đơn, Cúc, Sen, Mai
  • Mẫu Biên Bản Thu Hồi Hóa Đơn
  • Sửa Chữa Máy In Hóa Đơn
  • XUẤT HÀNG QUÀ BIẾU TẶNG CHO KHÁCH HÀNG, CÔNG NHÂN VIÊN CÓ PHẢI XUẤT HÓA ĐƠN? CHI PHÍ QUÀ TẶNG KHÁCH HÀNG, NHÂN VIÊN CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNDN?

    I. Căn cứ pháp lý

    Thông tư 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại nghị định số 12/2015/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 78/2014/TT-BTC, thông tư số 119/2014/TT-BTC, thông tư số 151/2014/TT-BTCcủa bộ tài chính

    -Thông tư 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành luật thuế giá trị gia tăng và nghị định số 209/2013/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều luật thuế giá trị gia tăng

    -Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành nghị định số 218/2013/NĐ-CPcủa chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp

    -Thông tư số 26/2015/TT-BTC của Bộ tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại nghị định số 12/2015/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 39/2014/TT-BTC của bộ tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    II.Nội dung tư vấn

    1. Quà tặng cho khách hàng, nhân viên có phải xuất hóa đơn?

    – Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.”

    Do vậy, khi tặng quà cho khách hàng vào dịp lễ, tết, hội nghị khách hàng để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp phải lập hóa đơn, tính kê khai nộp thuế giá trị gia tăng như bán hàng hóa cho khách hàng.

    2. Giá tính thuế GTGT đối với hàng cho biếu, tặng

    Đối với thuế GTGT đầu vào của hàng dùng để biếu, tặng.

    Khoản 3, Điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định giá tính thuế đối với hàng biếu tặng như sau: ” Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.”

    Như vậy, đối với hàng cho, biếu tặng cho khách hàng, nhân việc được khấu trừ thuế đầu vào và chịu thuế GTGT đầu ra. Giá tính thuế GTGT là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh hoạt động cho, biếu tặng.

    3. Chi phí quà cho biếu tặng khách hàng, công nhân viên có được tính vào chi phì được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

    Để được tư vấn chi tiết xin vui lòng liên hệ:

    Công ty Luật TNHH HTC Việt Nam

    Địa chỉ: Tầng 1, Toà nhà CT 1 – SUDICO Khu đô thị Mỹ Đình – Mễ Trì, đường Vũ Quỳnh, P. Mỹ Đình 1, Q. Nam Từ Liêm, Hà Nội.

    Website: https://htc-law.com; https://luatsuchoban.vn

    Tư vấn pháp luật về thuế cho doanh nghiệp

    Tưu vấn điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế

    Tư vấn thuế xuất nhập khẩu cho doanh nghiệp

    --- Bài cũ hơn ---

  • Mua Quà Tặng Cho Khách Hàng Có Phải Xuất Hóa Đơn Đầu Ra
  • Quà Tặng Khách Hàng Có Phải Xuất Hóa Đơn Không? Có Được Khấu Trừ Vat Đầu Vào
  • Tải 40 Mẫu Phiếu Thu Chi Thông Tư 200 & 133
  • Trường Học Nhất Định Phải Sử Dụng Hóa Đơn Điện Tử
  • Mẫu Hóa Đơn Thu Tiền Học Phí
  • Cập nhật thông tin chi tiết về Xuất Hàng Quà Biếu Tặng Cho Khách Hàng, Công Nhân Viên Có Phải Xuất Hóa Đơn? Chi Phí Quà Tặng Khách Hàng, Nhân Viên Có Được Tính Vào Chi Phí Được Trừ Khi Tính Thuế Tndn? trên website Ezlearning.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100
  • CẦM ĐỒ TẠI F88
    15 PHÚT DUYỆT
    NHẬN TIỀN NGAY

    VAY TIỀN NHANH
    LÊN ĐẾN 10 TRIỆU
    CHỈ CẦN CMND

    ×